

HALMASHAURI YA MJI KASULU
(Barua zote ziandikwe kwa Mkurugenzi wa Mji)

Simu/Fax 255-028-2810355



S.L.P. 475.

Kumb . Na. KTC/T.2/1/16

11.04.2017

Mhe: Mwenyekiti

Mkutano wa Baraza la Madiwani

MJI- KASALU.

YAH: TAARIFA YA KAMATI YA KUDHIBITI UKIMWI KATIKA KIPINDI CHA ROBO YA TATU (JANUARI-MACHI 2016/2017).

Katika kipindi cha mwezi Januari-Machi, kamati ya **KUDHIBITI UKIMWI** ilitekeleza shughuli mbalimbali.

Taarifa kamili imeambatanishwa.

Naomba kuwasilisha.

Mh.Deus Kibabi

Mwenyekiti

Kamati ya Kudhibiti Ukimwi

Halmashauri ya Mji- KASULU

UTANGULIZI:

Shughuli za kuzuia na kudhibiti Ukimwi ziliendelea kutolewa kama kawaida. Katika kipindi hiki shughuli zifuatazo zilitekelezwa.

1. Ushauri na upimaji wa hiari (VCT) – (Voluntary Counseling and Testing)
2. Kutoa huduma za ushauri na upimaji zinazoanzishwa na kuchochewa na watoa huduma wa afya (Providerr Initiated Testing and Counseling) (PITC)
3. Huduma ya Tiba, uangalizi na ufuatiliaji kwa wagonjwa wenye maambukizi ya Virusi vya Ukimwi (Care and Treatment)
4. Huduma ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, (Prevention of HIV from Mother to Child Transmission) (PMTCT)
5. Huduma za ugunduzi wa awali wa mtoto waliozaliwa na mama wenye maambukizi VVU/UKIMWI chini ya miezi 18 (Early Infant Diagnosis)(EID)
6. Utoaji wa huduma kwa wagonjwa majumbani hasa wale wenye magonjwa ya kusendeka (Home Based Care((HBC)
7. Kuendelea kuwajengea uwezo watoa huduma za Afya kuhusu huduma stahili kwa watu walio na maambukizi ya VVU/UKIMWI (Capacity Building)
8. Kutoa huduma shirikishi za kifua kikuu na UKIMWI (TB/HIV)
9. Kutoa huduma kwa wagonjwa wa magonjwa ya ngono na via vya uzazi (STI/RTI)
10. Kuendelea kuelimisha jamii kuhusu kujikinga na maambukizi ya VVU na huduma zinazotolewa kwa mtu anayegunduliwa kuwa na maambukizi ya VVU na mahali huduma hizo zinapopatikana.

HALI HALISI YA UTEKELEZAJI:

Jumla ya watu **8448** walipima Afya zao **ME 3650 KE 4798** kwa njia mbalimbali kupitia vitengo vya VCT, PMTCT, PITC. Kati ya waliopima waliogunduliwa kuwa na maambukizi walikuwa **88 (ME 30, KE 58)** (sawa na asilimia **1%**)

HUDUMA ZA USHAURI NASAHA NA UPIMAJI WA VVU: (VCT)

Huduma hii inaendelea kutolewa katika vituo 4 ambavyo ni: - Hospitali ya Halmashauri ya Mji, Kabanga, kituo cha Afya Kiganamo, Ruhita.

MCHANGANUO WAKE NI KAMA ILIVYOAINISHWA KWENYE JEDWALI LIFUATALO:-

TAKWIMU ZA HUDUMA ZA UPIMAJI VVU

UMRI 15- zaidi	WALIOPIMA			WENYE MAAMBUKIZI			KIWANGO 0.3%
	ME	KE	JUMLA	ME	KE	JUMLA	
JUMLA	243	262	505	3	8	11	

HUDUMA ZA USHAURI NASAHA NA UPIMAJI WA VVU ZINAZOANZISHWA NA WATOA HUDUMA WA AFYA – (PITC)

Huduma hii iliendelea kutolewa katika vituo 5 ambavyo ni: - Hospitali ya Halmashauri ya Mji, Hospitali ya Kabanga, vituo vya Afya vya Kiganamo, Kigondo, Herujuu.

TAKWIMU ZA HUDUMA ZA UPIMAJI

UMRI Miezi 18 na zaidi	WALIOPIMA			WENYE MAAMBUKIZI			KIWANGO 0.2%
	ME	KE	JUMLA	ME	KE	JUMLA	
JUMLA	1749	2294	4043	23	38	61	

HUDUMA ZA KUZUIA MAAMBUKIZI KUTOKA KWA MAMA KWENDA KWA MTOTO (PMTCT)

Huduma hizi zinaendelea kutolewa katika vituo 14 hapa Halmashauri ya Mji. Vituo hivyo ni: - Kasulu Hospitali ya mji, Kabanga Hospitali, Kiganamo, Msambara, Mwanga, Mwibuye, Herujuu, Muhunga, Marumba, Nyumbigwa, Kigondo, Kidyama, Ruhita, Kanazi, Murufiti

HALI YA UTEKELEZAJI

UMRI 15- 49	WALIOUDHURIA			WALIOPIMA			WENYE MAAMBUKIZI			KIWAN GO 0.4%
	M E	KE	JUMLA	ME	KE	JUML A	ME	KE	JUML A	
	0	2242	2242	1658	2242	14476	4	12	16	
JUML A										

HUDUMA YA TIBA, UANGALIZI, USIMAMIZI NA UFUATILIAJI (CTC)

Huduma hii iliendelea kutolewa katika vituo 3 ambavyo ni: - Hospitali ya Halmashauri ya Mji, Kabanga na Kituo cha Afya Kiganamo.

HALI HALISI YA TIBA KWA WENYE VVU/UKIMWI

KITUO	UMRI	WALIOANDIKISHWA			WANAOTUMIA ARV			KIWANGO
		ME	KE	JUMLA	ME	KE	JUMLA	
Kabanga	>14	90	316	306	45	119	164	

	<14	8	17	25	3	5	8	2.7%
Kiganamo	>14	73	76	283	31	96	192	
	<14	7	10	17	7	2	9	
Kasulu Hospitali ya Mji	>14	693	1349	2042	206	548	754	
	<14	106	216	322	23	40	63	
JUMLA		970	1984	2954	318	808	1126	

HUDUMA YA TIBA NA USHAURI NASAHA MAJUMBANI

Huduma hizi zinaendele kutolewa katika vituo 14 hapa wilayani ambavyo Ni:- Kasulu Hospitali ya mji, Kabanga Hospitali, Kiganamo, Msambara, Mwanga, Mwibuye, Herujuu, Muhunga, Marumba, Nyumbigwa, Kigondo, Kidyama, Ruhita, Kanazi

JEDWALI LINALOONYESHA WAGONJWA WALIOPATA HUDUMA HIZO:-

WALIOPATA HUDUMA			VIFO		
ME	KE	JUMLA	ME	KE	JUMLA
918	574	1492	3	4	7

HUDUMA ZA TIBA KWA MAGONJWA YANAYOAMBUKIZWA KWA NJIA YA NGONO.

Huduma hii iliendelea kutolewa katika vituo 14 vilivyopo wilayani ambavyo ni: - Hospitali ya Halmashauri ya Mji, Hospitali ya Kabanga, Vituo vya Afya vya: - Kiganamo, Msambara, Mwanga, Mwibuye, Herujuu, Muhunga, Marumba, Nyumbigwa, Kigondo, Kidyama, Ruhita, Kanazi.

UMRI 15-na zaidi	IDADI YA WALIOAMBUKIZWA		JUMLA	WALIOSHAURIWA NA KUCHUKUA KONDOMU	
	ME	KE	JUMLA	ME	KE
GDS	200	588	788	80	80
GUD	27	36	63	10	20
PID	0	997	997	60	50
OTHER STI	57	139	196	0	0
JUMLA	284	1760	2044	150	150

HUDUMA SHIRIKISHI YA KIFUA KIKUU NA UKIMWI

Huduma hii inaendelea kutolewa katika vituo 4 ambavyo Ni: - Hospitali ya wilaya Kasulu, Kabanga, Kiganamo Kituo cha Afya na Zahanati ya Msambara.

TAKWIMU ZA WALIOPATA HUDUMA HIZO:-

- Wagonjwa wapya wa kifua kikuu 25 (ME 11 KE 14)
- Wagonjwa wenye Kifua Kikuu na UKIMWI 3 (ME 0, KE 3,)
- Wagonjwa wa kifua kikuu waliopima maambukizi ya virusi vya UKIMWI 25 (ME 11, KE 11) waliobainika kuwa na VVU 11Me 0Ke 3.

MAFANIKIO:

- Watu wengi wanaendelea kuhamasika kupima Afya zao.
- Wanaume wanaendelea kuongezeka katika huduma za kuzuia maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto.
- Watoa huduma wa Afya katika vituo vya kutolea huduma wanaendelea kujengewa uwezo kwa kufundishwa mambo mbalimbali ili waweze kutoa huduma vituoni ikiwa ni pamoja na Elimu katika maeneo ya kazi.

CHANGAMOTO:

- Tulikuwa na upungufu wa dawa za Magonjwa nyemelezi.
- Upungufu wa fedha ya kuendeshea Kliniki ya vijana kutokana na upungufu huo vijana wanakosa kushirikiana na vijana wenzao Katika vituo vingine.

MIKAKATI:

- Kuhakikisha dawa za Magonjwa nyemelezi zinapatikana kupitia MSD.
- Kuwasiliana na Mratibu wa Ukimwi Mji ili kupata fedha za kuendeshea Kliniki za vijana ili waweze kushiriki warsha mbalimbali.

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA MAPAMBANO DHIDI YA VVU/UKIMWI KWA KIPINDI CHA JANUARI HADI MACHI 2017.

Mhe.Mwenyekiti kwa kipindi cha Januari hadi Machi Idara ya Maendeleo ya Jamii kupitia kitengo cha kudhibiti Ukimwi kilitekeleza shughuli mbalimbali za mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI.

Miongoni mwa sguhghuli hizo ni kama ifuatavyo:-

- Kusambaza miongozo ya uundaji wa kamati za kudhibiti UKIMWI ngazi ya kata
- Kutoa mafunzo ya ujasiliamali na taratibu za kuweka na kukopa kwa vikundi 4 vya Hisa
- Kutembelea wagonjwa majumbani kwa kata 3 kwaajili ya kutoa ushauri juu ya ufuasi sahihi wa dawa za ARVs.
- Kufanya ufuatiliaji kwa wagonjwa ambao wamepotea katika mtuliliko wa uchukuaji wa Dawa za ARVs.

1. Kusambaza miongozo ya uundaji wa kamati za kudhibiti UKIMWI ngazi ya kata

Kitengo cha kudhibiti UKIMWI kwa robo ya Januari hadi Machi imesambaza miongozo ya uundaji wa kamati za kudhibiti UKIMWI kwa kata zote za Halmashauri ya Mji wa Kasulu. Aidha maafisa watendaji wa kata wamepeleleza maelekezo ya kuunda kamati za kudhibiti UKIMWI, baada ya uundaji wa kamati hizo kwa kipindi cha robo ya nne (Aprili-June 2017) tunatarajia kufanya mafunzo kwa kamati zote ngazi ya kata juu ya majukumu yao katika kamati hizo.

2. Kutoa mafunzo ya ujasiriamali na taratibu za kuweka na kukopa kwa vikundi 4 vya Hisa

Kitengo kimeweza kutoa mafunzo ya ujasiriamali na taratibu za kuweka na kukopa kwa vikundi 4 vya watu waishio na maambukizi ya Virusi vya UKIMWI kwa kata za Mwilamvya, Murusi, Kumsenga na Murubona. Mafunzo yamefanyika kwa siku mbili kwa kila kikundi na mafunzo hayo yamefanyika jioni kila kikundi kilipokuwa kinakutana kwaajili ya kuweka hisa.

3. Kutembelea wagonjwa majumbani kwa kata 3 kwaajili ya kutoa ushauri juu ya ufuasi sahihi wa Dawa za ARVs.

Jumla ya wagonjwa 45 walitembelewa na watoa huduma majumbani (HBC) na Mratibu wa shughuli za kudhibiti UKIMWI kutoka katika kata 3 za Halmashauri ya Mji wa Kasulu ambazo ni Kumnyika, Kumsenga na kimobwa. Wagonjwa waliotembelewa ni wale walio na wagonjwa ya kusendeka na lengo ilikuwa ni kuwatia moyo na wale wanaopata Dawa za ARVs ili kuhakikisha wanakunywa kwa usahihi.

4. Kufanya ufuatiliaji kwa wagonjwa ambao wamepotea katika mtililiko wa uchukwaji wa Dawa za ARVs.

Kufanya ufuatiliaji kwa wagonjwa ambao wamepotea katika utumiaji wa dawa za kuvubaza makali ya Virusi vya UKIMWI. Jumla ya wagonjwa 10 walitembelewa na kupatiwa ushauri juu ya matumizi sahihi ya dawa za ARVs. Mhe. Mwenyekiti, Naomba kuwasilisha taaarifa hii.